ใบงาน อายุรศาสตร์-ศัลยศาสตร์: ระบบหัวใจและหลอดเลือด และระบบหายใจ พร้อมเฉลย

ใบงาน อายุรศาสตร์-ศัลยศาสตร์: ระบบหัวใจและหลอดเลือด และระบบหายใจ ฟรีสำหรับพิมพ์: 8 ข้อ ตั้งแต่ระดับง่ายถึงระดับข้อสอบจริง พร้อมเฉลย พิมพ์หรือบันทึกเป็น PDF ได้

ใบงานใหม่ฝึกออนไลน์พร้อมคำใบ้

สำหรับผู้สอน: พิมพ์ ทำสำเนา และใช้ในชั้นเรียนได้ฟรี ใบงานใหม่แต่ละชุดมีค่าตัวเลขใหม่และเฉลยของตัวเอง หากใส่ลิงก์ไปยัง ExamProblems ในหน้ารายวิชาของคุณ เราจะขอบคุณมาก

ชื่อ: ____________________   วันที่: ____________

1.ง่าย

ในโรงพยาบาล การบำบัดด้วยออกซิเจนถือเป็นอะไร?

  1. Aเป็นการรักษาที่ผู้ป่วยปรับเอง
  2. Bเป็นยาที่ต้องมีใบสั่งพร้อมช่วงเป้าหมาย
  3. Cเป็นมาตรการเพื่อความสุขสบายที่ไม่ต้องมีใบสั่งหรือการเฝ้าติดตาม
  4. Dเป็นการรักษาที่สงวนไว้เฉพาะผู้ป่วยที่ใกล้สิ้นสุดชีวิต
2.ง่าย

หลอดลมโป่งพอง (bronchiectasis) คืออะไร?

  1. Aการเกร็งตัวชั่วคราวของทางเดินหายใจที่หายสนิทเมื่อได้รับการรักษา
  2. Bเนื้องอกของหลอดลมใหญ่
  3. Cการทำลายผนังถุงลมร่วมกับมีอากาศค้าง
  4. Dการขยายกว้างอย่างถาวรของหลอดลมร่วมกับมีเสมหะเรื้อรัง
3.ง่าย

ควรให้ไกลเซอริลไตรไนเตรต (ไนโตรกลีเซอรีน) ชนิดสเปรย์หรือเม็ดสำหรับโรคหัวใจขาดเลือดอย่างไร?

  1. Aเคี้ยวแล้วกลืนหลังอาหาร
  2. Bอมใต้ลิ้น โดยให้ผู้ป่วยยืนตัวตรง
  3. Cกลืนทั้งเม็ดพร้อมน้ำหนึ่งแก้ว
  4. Dอมใต้ลิ้น โดยให้ผู้ป่วยนั่ง
4.ปานกลาง

ผู้ป่วยเจ็บหน้าอกมีผลโทรโปนินครั้งแรกอยู่ในเกณฑ์ปกติหนึ่งชั่วโมงหลังเริ่มเจ็บ เหตุใดจึงนัดตรวจซ้ำ?

  1. Aโทรโปนินอาจใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมงจึงจะสูงขึ้นหลังกล้ามเนื้อถูกทำลาย
  2. Bตัวอย่างแรกปนเปื้อนเสมอ
  3. Cโทรโปนินลดลงระหว่างที่เกิด MI ดังนั้นค่าที่ต่ำลงจึงยืนยันโรค
  4. Dการตรวจซ้ำจำเป็นเฉพาะในผู้ป่วยที่อายุเกิน 80 ปี
5.ปานกลาง

ผู้ป่วยใช้แผ่นแปะ glyceryl trinitrate (nitroglycerin) สำหรับอาการเจ็บหน้าอกจากหัวใจขาดเลือด เหตุใดจึงมักต้องเอาแผ่นแปะออกหลายชั่วโมงในแต่ละวัน?

  1. Aช่วงเวลาที่ปราศจากไนเตรตป้องกันการดื้อยา
  2. Bผิวหนังต้องพักเพื่อดูดซึมยาขนาดสูงขึ้น
  3. Cลดความเสี่ยงของระดับโพแทสเซียมสูง
  4. Dแผ่นแปะออกฤทธิ์เฉพาะตอนกลางคืน
6.ปานกลาง

ผู้ป่วยที่ได้รับ theophylline มีคลื่นไส้ อาเจียน หัวใจเต้นเร็ว และกระสับกระส่าย พยาบาลควรสงสัยอะไร?

  1. Aอาการที่คาดไว้ซึ่งแสดงว่ายาออกฤทธิ์
  2. Bน้ำตาลในเลือดต่ำที่เกิดจากยา
  3. Cการแพ้ theophylline ที่ทำให้เกิดผื่น
  4. Dพิษจาก theophylline
7.ยาก

ผู้ป่วยที่กำลังรักษาการติดเชื้อที่เยื่อบุหัวใจ (infective endocarditis) ของลิ้นไมทรัล เกิดพูดไม่ชัดและแขนขวาอ่อนแรงอย่างกะทันหัน สาเหตุที่น่าจะเป็นมากที่สุดคืออะไร?

  1. Aน้ำตาลในเลือดต่ำจากการเบื่ออาหาร
  2. Bอาการนำของไมเกรนที่ถูกกระตุ้นโดยไข้
  3. Cผลข้างเคียงของยาปฏิชีวนะทางหลอดเลือดดำต่อเส้นประสาท
  4. Dลิ่มเลือดอุดตันจากตุ่มพืช (vegetation) ที่ลิ้นหัวใจ ทำให้เกิดโรคหลอดเลือดสมอง
8.ยาก

ผู้ป่วยที่ยืนยันว่าเป็นลิ่มเลือดอุดกั้นหลอดเลือดแดงในปอด (pulmonary embolism) มี BP 78/50 mmHg แม้ได้รับสารน้ำแล้ว และห้องหัวใจล่างขวาขยายใหญ่จากคลื่นเสียงสะท้อนหัวใจ การรักษาใดน่าจะเป็นมากที่สุด?

  1. Aapixaban ชนิดรับประทานอย่างเดียว เริ่มสัปดาห์หน้า
  2. Bยาละลายลิ่มเลือดทั่วร่างกาย (systemic thrombolysis)
  3. Cถุงน่องรัดขาและนอนพักบนเตียง
  4. Dยาขยายหลอดลมชนิดสูดพ่น

เฉลย

  1. 1. B · เป็นยาที่ต้องมีใบสั่งพร้อมช่วงเป้าหมาย
  2. 2. D · การขยายกว้างอย่างถาวรของหลอดลมร่วมกับมีเสมหะเรื้อรัง
  3. 3. D · อมใต้ลิ้น โดยให้ผู้ป่วยนั่ง
  4. 4. A · โทรโปนินอาจใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมงจึงจะสูงขึ้นหลังกล้ามเนื้อถูกทำลาย
  5. 5. A · ช่วงเวลาที่ปราศจากไนเตรตป้องกันการดื้อยา
  6. 6. D · พิษจาก theophylline
  7. 7. D · ลิ่มเลือดอุดตันจากตุ่มพืช (vegetation) ที่ลิ้นหัวใจ ทำให้เกิดโรคหลอดเลือดสมอง
  8. 8. B · ยาละลายลิ่มเลือดทั่วร่างกาย (systemic thrombolysis)

เฉลยทีละขั้นตอนฉบับเต็ม: ฝึกหัวข้อนี้ได้ที่ examproblems.com