Phiếu bài tập Điều dưỡng lâm sàng có đáp án

Phiếu bài tập Điều dưỡng lâm sàng miễn phí để in: 8 bài từ cơ bản đến mức đề thi, kèm đáp án. In ra hoặc lưu thành PDF.

Dành cho giảng viên: miễn phí in, sao chép và sử dụng trên lớp. Mỗi phiếu bài tập mới có số liệu mới và đáp án riêng. Chúng tôi rất cảm ơn nếu bạn đặt liên kết đến ExamProblems trên trang môn học.

Tên: ____________________   Ngày: ____________

1.Dễ

Thuật ngữ "phân đen" (melaena) mô tả:

  1. APhân đen, sệt như hắc ín, mùi hôi
  2. BPhân nhạt màu như đất sét
  3. CMáu đỏ tươi lẫn trong chất nôn hoặc đờm
  4. DNước tiểu vàng sẫm
2.Dễ

Quy tắc số chín ước tính:

  1. ASố nhịp thở mỗi phút
  2. BPhần trăm diện tích bề mặt cơ thể bị bỏng
  3. CLượng dịch mất do nôn
  4. DĐộ sâu của vết bỏng, đo bằng milimét da
3.Dễ

Hepatitis A is mainly spread by:

  1. ABlood transfusion
  2. BSexual contact only
  3. CThe faecal–oral route
  4. DMosquito bites
4.Trung bình

A very anxious patient breathes rapidly for a long period. Which change is expected?

  1. AMetabolic alkalosis from vomiting
  2. BRespiratory alkalosis from a low PaCO2
  3. CMetabolic acidosis from a low bicarbonate
  4. DRespiratory acidosis from a high PaCO2
5.Trung bình

What should a nurse do during a generalised tonic-clonic seizure?

  1. AHold the limbs firmly to stop the jerking and prevent injury
  2. BProtect the head, time the seizure and do not put anything in the mouth
  3. CGive the patient a drink of water
  4. DPut a tongue depressor between the teeth so that the tongue is not bitten
6.Trung bình

Một bệnh nhân lớn tuổi có nguy cơ ngã cao trong khoa. Hành động điều dưỡng nào phù hợp nhất?

  1. ATháo kính của bệnh nhân để tránh vỡ
  2. BĐể chuông gọi và đồ dùng trong tầm với, và xem xét lại các thuốc gây buồn ngủ
  3. CTự động dùng thanh chắn giường cho mọi bệnh nhân
  4. DGiữ bệnh nhân trên giường mọi lúc
7.Khó

After a head injury, a patient passes very large volumes of dilute urine and the serum sodium is rising. What is most likely?

  1. ASyndrome of inappropriate ADH secretion
  2. BDiabetes mellitus
  3. CAcute kidney injury
  4. DDiabetes insipidus
8.Khó

An older patient has fallen several times since starting a new medicine. Which drug group is most likely to contribute?

  1. ALubricating eye drops
  2. BBenzodiazepine sleeping tablets
  3. CEmollient creams applied to the legs
  4. DVitamin D supplements

Đáp án

  1. 1. A · Phân đen, sệt như hắc ín, mùi hôi
  2. 2. B · Phần trăm diện tích bề mặt cơ thể bị bỏng
  3. 3. C · The faecal–oral route
  4. 4. B · Respiratory alkalosis from a low PaCO2
  5. 5. B · Protect the head, time the seizure and do not put anything in the mouth
  6. 6. B · Để chuông gọi và đồ dùng trong tầm với, và xem xét lại các thuốc gây buồn ngủ
  7. 7. D · Diabetes insipidus
  8. 8. B · Benzodiazepine sleeping tablets

Lời giải đầy đủ từng bước: hãy luyện chủ đề này trên examproblems.com.