1.Dễ
Sảng (delirium) thường khác sa sút trí tuệ (dementia) như thế nào?
- ASảng phát triển chậm qua nhiều năm; sa sút trí tuệ khởi phát đột ngột và dao động từng giờ
- BChúng là cùng một bệnh
- CSa sút trí tuệ luôn khởi phát đột ngột
- DSảng khởi phát đột ngột và dao động; sa sút trí tuệ phát triển từ từ qua nhiều tháng hoặc nhiều năm
2.Dễ
Một người bệnh đang có cơn hoảng loạn. Điều dưỡng nên làm gì?
- AĐể người bệnh một mình cho bình tĩnh lại
- BGiải thích chi tiết rối loạn hoảng sợ phát triển như thế nào để người bệnh hiểu cơn hoảng loạn
- CỞ lại bên người bệnh, nói bình tĩnh bằng câu ngắn, đơn giản và cung cấp không gian yên tĩnh
- DKhuyến khích người bệnh tham gia hoạt động nhóm đông người
3.Dễ
Which nurse response is an example of giving advice, a non-therapeutic technique?
- A"Tell me more about your relationship."
- B"If I were you, I would leave him."
- C"How do you feel about leaving him?"
- D"What options have you thought about?"
4.Trung bình
Một người bệnh đã dùng benzodiazepine hằng ngày nhiều tháng. Vì sao không được ngừng đột ngột?
- ACai đột ngột có thể gây lo âu nặng, mất ngủ và co giật
- BNgười bệnh sẽ trở nên dị ứng với thuốc
- CKhông có nguy cơ; có thể ngừng benzodiazepine bất cứ lúc nào mà không cần giảm liều dần
- DSẽ gây tăng cân ngay lập tức
5.Trung bình
A patient intoxicated with phencyclidine (PCP) is agitated and has nystagmus and high blood pressure. Which nursing approach is best?
- AEncourage him to walk around the ward and join in activities to help burn off the drug
- BProvide a quiet, low-stimulation environment and keep staff and patient safe
- CTry to talk the patient down by discussing his feelings in detail
- DPut him in a busy area so that staff can watch him more easily
6.Trung bình
A patient taking an antipsychotic is going on a summer day trip. What should the nurse teach?
- AExercise as hard as possible in the heat to burn off the extra weight
- BDrink enough fluids and avoid overheating, because the medicine can affect temperature control
- CAvoid all fluids so that there is less need to find a toilet
- DStop the medicine for the day so that it does not interact with the sunlight and cause a dangerous reaction
7.Khó
Một người bệnh được phát hiện không đáp ứng với tần số thở 6 lần/phút và đồng tử co nhỏ như đầu kim. Điều dưỡng nên làm gì trước tiên?
- AGọi hỗ trợ, thông đường thở và hỗ trợ hô hấp, và cho naloxone theo y lệnh hoặc theo phác đồ
- BCho uống một cốc nước lớn
- CCho flumazenil
- DĐặt người bệnh ở tư thế hồi phục và chờ người bệnh tự tỉnh trước khi gọi ai
8.Khó
Một người bệnh dùng lithium bị nôn và tiêu chảy 2 ngày. Chị nay run thô và lú lẫn. Điều dưỡng nên làm gì trước tiên?
- AKhuyến khích chế độ ăn nhạt
- BCho thuốc cầm tiêu chảy và tiếp tục lithium như bình thường, thêm muối trong chế độ ăn
- CCho liều tiếp theo kèm thêm nhiều nước
- DGiữ lại liều tiếp theo và báo khẩn cho người kê đơn để lấy nồng độ lithium
Đáp án
- 1. D · Sảng khởi phát đột ngột và dao động; sa sút trí tuệ phát triển từ từ qua nhiều tháng hoặc nhiều năm
- 2. C · Ở lại bên người bệnh, nói bình tĩnh bằng câu ngắn, đơn giản và cung cấp không gian yên tĩnh
- 3. B · "If I were you, I would leave him."
- 4. A · Cai đột ngột có thể gây lo âu nặng, mất ngủ và co giật
- 5. B · Provide a quiet, low-stimulation environment and keep staff and patient safe
- 6. B · Drink enough fluids and avoid overheating, because the medicine can affect temperature control
- 7. A · Gọi hỗ trợ, thông đường thở và hỗ trợ hô hấp, và cho naloxone theo y lệnh hoặc theo phác đồ
- 8. D · Giữ lại liều tiếp theo và báo khẩn cho người kê đơn để lấy nồng độ lithium
Lời giải đầy đủ từng bước: hãy luyện chủ đề này trên examproblems.com.